Năm 2019 sinh viên trường đại học công an ra trường mang quân hàm nào?

Ngày hỏi:16/09/2019

Em là sinh viên trường đại học công an nhân dân, sắp tới em sẽ ra trường. Cho hỏi khi ra trường em sẽ được mang quân hàm nào? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 22 Luật công an nhân dân 2018 quy định: Sinh viên, học sinh hưởng sinh hoạt phí tại trường Công an nhân dân, khi tốt nghiệp được phong cấp bậc hàm như sau:

      - Đại học: Thiếu úy.

      - Trung cấp: Trung sĩ.

      - Sinh viên, học sinh tốt nghiệp xuất sắc được phong cấp bậc hàm cao hơn 01 bậc.

      => Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn là sinh trường Đại học Công an nhân dân nên khi ra trường bạn sẽ được phong hàm Thiếu úy. Trường hợp tốt nghiệp loại xuất sắc thì được phong hàm Trung úy.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn