Năm 2020, các trường đại học có còn được tự chủ trong việc in phôi chứng chỉ?

Ngày hỏi:05/12/2019

Theo quy định mới của Bộ Giáo dục thì từ năm 2020 các trường đại học có còn được tự chủ trong việc in phôi chứng chỉ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Năm 2020, các trường đại học có còn được tự chủ trong việc in phôi chứng chỉ?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ: Thông tư 19/2015/TT-BGDĐT và Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT.

      Theo Khoản 2 Điều 9 Thông tư 19/2015/TT-BGDĐT thì Cơ sở giáo dục đại học có thể bổ sung các nội dung khác trên văn bằng, chứng chỉ phù hợp với quyền tự chủ về in phôi văn bằng, chứng chỉ, gồm: biểu tượng của cơ sở giáo dục, hoa văn in trên văn bằng, chứng chỉ.

      Theo Khoản 2 Điều 9 Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT (Có hiệu lực 15/1/2020) thì nội dung này được quy định như sau:

      Cơ sở giáo dục đại học và cơ sở đào tạo giáo viên được in phôi chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định sau khi báo cáo bằng văn bản với Bộ Giáo dục và Đào tạo. Mẫu phôi chứng chỉ phải gửi báo cáo Bộ Giáo dục và Đào tạo, cơ quan quản lý trực tiếp, công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi cơ sở giáo dục đóng trụ sở chính.

      Như vậy, thay vì được quyền tự chủ về in phôi văn bằng, chứng chỉ, gồm: biểu tượng của cơ sở giáo dục, hoa văn in trên văn bằng, chứng chỉ thì từ 15/1/2020 cơ sở giáo dục chỉ được in phôi chứng chỉ theo mẫu quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn