Năm 2020 có còn tuyển sinh trình độ trung cấp sư phạm mầm non?

Ngày hỏi:29/05/2020

Em dự định thi ngành sư phạm mầm non nhưng không biết năm nay 2020 thì có còn tuyển sinh trung cấp sư phạm mầm non không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 72 Luật Giáo dục 2019 (có hiệu lực từ 1/7/2020) thì:

      Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo được quy định như sau:

      Có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm trở lên đối với giáo viên mầm non.

      Và theo Quy chế tuyển sinh đại học, cao đẳng năm 2020 ban hành kèm Thông tư 09/2020/TT-BGDĐT (có hiệu lực từ ngày 22/6/2020) thì:

      Không tuyển sinh trình độ trung cấp sư phạm mầm non.

      Như vậy, từ năm 2020 các trường đào tạo sư phạm sẽ không tuyển sinh trình độ trung cấp sư phạm, chỉ tuyển sinh trình độ cao đẳng trở lên với ngành giáo dục mầm non.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn