Nam giáo viên nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi không được giảm định mức tiết dạy

Ngày hỏi:24/12/2015
Tôi là giáo viên của trường THCS công lập. Con tôi được 8 tháng tuổi thì không may vợ tôi qua đời. Hiện tôi đang nuôi con nhỏ dưới 1 tuổi. Vậy trường hợp của tôi có giảm định mức tiết dạy hay không? - Trần Văn Chung (tranchung***@gmail.com).

    Nội dung này được Báo Giáo dục và Thời đại tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 6 Thông tư số: 28/2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ GD&ĐT "Quy định về chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông", hướng dẫn: Định mức tiết dạy của giáo viên THCS là 19 tiết/tuần.

      Còn tại Điều 10 Thông tư trên hướng dẫn về chế độ giảm định mức tiết dạy đối với các đối tượng khác như sau:

      - Giáo viên được tuyển dụng bằng hợp đồng làm việc lần đầu được giảm 2 tiết/tuần.

      - Giáo viên nữ có con nhỏ từ 12 tháng trở xuống, mỗi tuần lễ được giảm 3 tiết (đối với giáo viên trung học phổ thông, trung học cơ sở) và 4 tiết (đối với giáo viên tiểu học).

      Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên và theo thư bạn viết, mặc dù trường hợp của bạn đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi nhưng bạn vẫn không được hưởng chế độ giảm định mức tiết dạy theo quy định hiện hành nêu trên.

      Sỹ Điền


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn