Năm lớp 12 hạnh kiểm khá thì có được thi vào trường quân đội?

Ngày hỏi:11/05/2020
Nếu lỡ hạnh kiểm kì 1 lớp 12 của em bị trung bình mà cả năm khá thì có được thi các trường quân đội không ạ?
Hiện tại em đang là học sinh lớp 12 ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Năm lớp 12 hạnh kiểm khá thì có được thi vào trường quân đội?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 60 Thông tư 17/2016/TT-BQP quy định đối tượng được xét cử tuyển vào đào tạo đại học, cao đẳng, trung cấp chuyên nghiệp trong Quân đội phải qua sơ tuyển, có đủ các tiêu chuẩn về chính trị, đạo đức, sức khỏe, độ tuổi, vùng tuyển và các Điều kiện sau:

      - Thí sinh đã tốt nghiệp trung học phổ thông theo hình thức giáo dục chính quy hoặc giáo dục thường xuyên, hiện tại không thuộc diện biên chế Nhà nước.

      - Xếp loại hạnh kiểm năm cuối cấp (hoặc xếp loại rèn luyện năm cuối khóa) đạt loại khá trở lên.

      - Xếp loại học tập năm cuối cấp: Tuyển vào đại học, cao đẳng, trung cấp đối với thí sinh đạt trung bình trở lên đối với người dân tộc thiểu số và loại khá trở lên đối với người dân tộc Kinh.

      - ...

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì muốn thi vào các trường quân đội phải đảm bảo từ hạnh kiểm khá trở lên vào năm cuối cấp. Trường hợp bạn hạnh kiểm kì 1 lớp 12 bị trung bình mà cả năm loại khá thì vẫn đủ điều kiện về hạnh kiểm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn