Nghỉ thai sản trùng với nghỉ hè được bố trí nghỉ bù bao lâu?

Ngày hỏi:02/10/2019

Tôi sinh năm 1984, có thời gian làm giáo viên mầm non. Tư vấn nghỉ Chế độ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè. Mình sinh bé 17/3/2019. Mình nghỉ làm 13/3/2019. Trường hợp này mình sẽ được đơn vị bố trí nghỉ bù bao lâu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Mục 3 Công văn 1125/NGCBQLGD-CSNGCB năm 2017 thì:

      3. Thời gian nghỉ hè của giáo viên bao gồm cả thời gian nghỉ hằng năm là 8 tuần đối với giáo viên mầm non (khoản 2 Điều 3 Thông tư 48/2011/TT-BGDĐT) và 02 tháng đối với giáo viên phổ thông (khoản 4 Điều 1 Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT). Thời gian này giáo viên được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có). Căn cứ kế hoạch năm học, quy mô, đặc điểm, điều kiện cụ thể của từng trường. Hiệu trưởng bố trí thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên một cách hợp lý theo đúng quy định (khoản 2 Điều 3 Thông tư 48/2011/TT-BGDĐT, khoản 3 Điều 5 Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT).

      Do đó trường hợp giáo viên nữ có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì sẽ được cơ sở giáo dục bố trí thời gian nghỉ hằng năm theo quy định tại Điều 111 và Điều 112 Bộ Luật lao động hoặc thanh toán tiền nghỉ hằng năm (nếu do yêu cầu công tác, cơ sở giáo dục không bố trí được thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên) theo quy định tại Điều 114 Bộ Luật Lao động. Mức chi hỗ trợ cho giáo viên trong trường hợp cơ sở giáo dục không bố trí được thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên được quy định tại khoản 2 Điều 5 Thông tư 141/2011/TT-BTC ngày 20/10/2011 của Bộ Tài chính.

      Tại Điều 111 Bộ luật lao động 2012 quy định:

      1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

      a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

      Bên cạnh đó, tại Điều 112 Bộ luật động 2012 quy định: Cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

      Như vậy, giáo viên có thời gian nghỉ hè trùng với thời gian nghỉ thai sản thì sẽ được bố trí nghỉ thời gian nghỉ hàng năm theo quy định của Luật lao động hoặc được thanh toán bằng tiền nghỉ hàng năm theo quy định của Bộ luật lao động.

      Theo đó, nếu bạn có thời gian làm việc dưới 05 năm thì trong năm bạn có tối đa 12 ngày nghỉ phép. Do đó, bạn sẽ được đơn vị bố trí nghỉ bù tối đa 12 ngày nghỉ phép hoặc thanh toán bằng tiền đối với số ngày nghỉ phép trên. Trường hợp bạn có thâm niên 05 năm thì cộng thêm tương ứng 01 ngày.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn