Người 45 tuổi thi tốt nghiệp THPT thì có được ưu tiên gì không?

Ngày hỏi:08/04/2021

Bác tôi năm 45 tuổi có quyết tâm để lấy bằng cấp 3 (thi tốt nghiệp trung học phổ thông) nên học tại trung tâm giáo dục thường xuyên thì có được ưu tiên gì hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 39 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông Ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định về điểm ưu tiên như sau:

      1. Xét công nhận tốt nghiệp THPT tính theo 3 diện gồm Diện 1, Diện 2, Diện 3; trong đó, thí sinh Diện 1 là những thí sinh bình thường không được cộng điểm ưu tiên; thí sinh Diện 2 và Diện 3 được cộng điểm ưu tiên.

      2. Diện 2: Cộng 0,25 điểm đối với thí sinh thuộc một trong những đối tượng sau:

      ...

      e) Có tuổi đời từ 35 trở lên, tính đến ngày thi (đối với thí sinh GDTX).

      Như vậy, đối với thí sinh GDTX có tuổi đời từ 35 trở lên (tính đến ngày thi) thì sẽ thuộc diện 2. Do đó, bác anh sẽ được cộng 0.25 điểm khi xét công nhận tốt nghiệp THPT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn