Người dân tộc thiểu số nhưng học ở TP có được cộng điểm ưu tiên đại học?

Ngày hỏi:29/07/2021

Em là người dân thiểu số nhưng có hộ khẩu tại HCM và hiện học tại HCM luôn thì có được cộng điểm ưu tiên khi thi đại học không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người dân tộc thiểu số nhưng học ở TP có được cộng điểm ưu tiên đại học?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm b Khoản 1 Điều 7 Quy chế tuyển sinh trình độ đại học; tuyển sinh trình độ cao đẳng ngành Giáo dục Mầm non Ban hành kèm theo Thông tư 09/2020/TT-BGDĐT quy định về chính sách ưu tiên theo đối tượng, trong đó:

      **Nhóm ưu tiên 2 (UT2) gồm các đối tượng:

      Đối tượng 06:

      + Công dân Việt Nam là người dân tộc thiểu số có hộ khẩu thường trú ở ngoài khu vực đã quy định thuộc đối tượng 01; (Dẫn chiếu Đối tượng 01: Công dân Việt Nam là người dân tộc thiểu số có hộ khẩu thường trú (trong thời gian học THPT hoặc trung cấp) trên 18 tháng tại Khu vực 1 quy định tại điểm c khoản 4 Điều này)

      + Con thương binh, con bệnh binh, con của người được hưởng chính sách như thương binh bị suy giảm khả năng lao động dưới 81%;

      + Con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động dưới 81%;

      ...

      Như vậy, nếu bạn là người dân tộc thiểu số có hộ khẩu thường trú tại HCM thì bạn sẽ được cộng điểm ưu tiên đại học là 01 điểm (Khoản 5 Điều 7 Thông tư này).

      Bạn có thêm tham khảo thêm bài viết sau:

      - Có hộ khẩu ở quê mà học tại thành phố thì có được cộng điểm ưu tiên?

      - Hướng dẫn tính điểm ưu tiên khi thi đại học (CHI TIẾT)

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn