Người khuyết tật có được miễn học phí không?

Ngày hỏi:16/08/2019

Mình có 1 câu hỏi như này: Mình đang là sinh viên đại học bị khuyết tật nhưng không thuộc diện khó khăn về kinh tế thì được miễn Giảm học phí không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • *Trường đại học công lập.

      Theo quy định tại Khoản 2 Điều 7 Nghị định 86/2015/NĐ-CP quy định về miễn học phí cho đối tượng là: Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên bị tàn tật, khuyết tật có khó khăn về kinh tế.

      => Như vậy bạn là sinh viên khuyết tật không thuộc diện khó khăn về kinh tế thì sẽ không được miễn học phí.

      *Trường đại học dân lập.

      Trường đại học theo hệ dân lập quy định đối tượng được miễn học phí khác nhau. Nên bạn có thể được miễn học phí nếu nhà trường đại học bạn theo học, miễn học phí cho đối tượng sinh viên khuyết tật.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hỗ trợ người khuyết tật
    Người khuyết tật
    Miễn học phí
    Quy định miễn học phí
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn