Người tham gia NVQS đã được đào tạo quân y có được cộng điểm ưu tiên khi xét tuyển ĐH

Ngày hỏi:24/08/2020

Em trai của em sau khi tốt nghiệp cấp 3. Tham gia đi Nghĩa vụ quân sự, trong quá trình đi nghĩa vụ có được đi đào tạo về y sĩ và về làm quân y tại doanh trại. Sau khi ra quân, em có nguyện vọng xét học bạ vào trường cao đẳng y dược. Như vậy thì em của em có được cộng điểm ưu tiên không ạ? Và nếu được thì thuộc diện nào ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm a Khoản 1 Điều 7 Quy chế tuyển sinh trình độ đại học; tuyển sinh trình độ cao đẳng ngành Giáo dục Mầm non ban hành kèm theo Thông tư 09/2020/TT-BGDĐT có quy định đối tượng của nhóm ưu tiên 1 (UT1), cụ thể như sau: Quân nhân; sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ trong Công an nhân dân đã xuất ngũ, được công nhận hoàn thành nghĩa vụ phục vụ tại ngũ theo quy định.

      Như vậy, sau khi bạn hoàn thành nghĩa vụ quân sự thì bạn thi sẽ được cộng điểm ưu tiên và thuộc đối tượng 03 - nhóm ưu tiên 01 khi thi đại học.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn