Nguyên tắc đặt tên trường đại học được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:09/11/2018

Mọi người hãy trả lời giúp tôi câu hỏi sau: Nguyên tắc đặt tên trường đại học được quy định như thế nào? Vấn đề này có được văn bản pháp luật nào nói đến hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nguyên tắc đặt tên trường đại học được quy định tại Điều 3 Điều lệ trường đại học được ban hành kèm theo Quyết định 70/2014/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ với nội dung như sau:

      - Tên của trường đại học bao gồm các cụm từ sau đây:

      + Cụm từ xác định loại trường: Trường đại học, học viện;

      + Cụm từ xác định loại hình trường, lĩnh vực, ngành nghề đào tạo (nếu cần);

      + Tên riêng: Tên địa phương, tên danh nhân văn hóa, lịch sử Việt Nam, tên cá nhân, tổ chức;

      + Cụm từ xác định chất lượng, đẳng cấp nếu thấy cần thiết.

      - Trường đại học có tên bằng tiếng Việt và tên giao dịch quốc tế bằng tiếng nước ngoài được dịch theo quy định thống nhất của Bộ Giáo dục và Đào tạo. Tên của trường không được trùng hoặc gây nhầm lẫn với tên của cơ sở giáo dục đại học khác.

      Trên đây là nội dung trả lời về nguyên tắc đặt tên trường đại học. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Quyết định 70/2014/QĐ-TTg.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn