Nguyên tắc tính giá dịch vụ giáo dục đào tạo từ ngày 15/10/2019

Ngày hỏi:27/09/2019

Được biết Bộ giáo dục và đào tạo vừa ban hành văn bản về xây dựng giá dịch vụ trong lĩnh vực giáo dục. Cho tôi hỏi theo quy định mới này thì nguyên tắc tính giá dịch vụ giáo dục đào tạo được quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 9 Thông tư 14/2019/TT-BGDĐT (có hiệu lực ngày 15/10/2019) thì nguyên tắc tính giá dịch vụ giáo dục đào tạo như sau:

      1. Giá dịch vụ giáo dục đào tạo phải tiến tới tính đúng, tính đủ chi phí thành phần bao gồm chi phí tiền lương, chi phí vật tư, chi phí quản lý, chi phí khấu hao/hao mòn tài sản cố định (tích lũy đầu tư) và các chi phí, quỹ khác.

      2. Giá dịch vụ giáo dục đào tạo được phân biệt theo cấp học, nhóm ngành và chương trình đào tạo.

      3. Giá dịch vụ giáo dục đào tạo được điều chỉnh khi các yếu tố hình thành giá dịch vụ giáo dục đào tạo thay đổi.

      Trên đây là quy định về nguyên tắc tính giá dịch vụ giáo dục đào tạo từ ngày 15/10/2019.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo lưu ưu đãi giáo dục
    Bảo trợ giáo dục
    Biên soạn tài liệu giáo dục
    Bộ giáo dục
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn