Nhân viên y tế trường học có cần bằng cao đẳng?

Ngày hỏi:26/08/2019

Tôi là nhân viên y tế trường học có bằng trung cấp, tôi không biết sắp tới sẽ có thay đổi gì về bằng cấp không và nhân viên y tế trường học có cần bằng cao đẳng không để tôi đi học liên thông? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 8 Thông tư liên tịch 13/2016/TTLT-BYT-BGDĐT quy định:

      Nhân viên y tế trường học phải có trình độ chuyên môn từ y sĩ trung cấp trở lên. Căn cứ điều kiện thực tiễn tại địa phương, các trường học bố trí nhân viên y tế trường học đáp ứng quy định tại Điểm này hoặc ký hợp đồng với Trạm Y tế xã, phường, thị trấn (sau đây gọi tắt là Trạm Y tế xã) hoặc cơ sở khám bệnh, chữa bệnh từ hình thức phòng khám đa khoa trở lên để chăm sóc sức khỏe học sinh.

      Như vậy, theo quy định này thì nhân viên y tế trường học phải có trình độ chuyên môn từ y sĩ trung cấp trở lên. Hiện văn bản này còn hiệu lực áp dụng, do đó, nếu muốn học liên thông lên cao đẳng thì bạn có thể học để phục vụ công việc sau này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn