Nhờ người đứng tên hộ để mở trung tâm dạy thêm có bị phạt?

Ngày hỏi:29/06/2019

Tôi là giáo viên dạy toán tại một trường cấp 3 công lập ở Sài Gòn, tôi có hùn vốn cùng với giáo viên khác cùng trường để mở trung tâm dạy thêm. Nhưng mà hai chúng tôi không được mở trung tâm nên tôi có nhờ người quen là giáo viên trường tư đứng tên hộ để mở trung tâm có bị phạt không, phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2, Khoản 5, Điểm a Khoản 6 Điều 5 Nghị định 138/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giáo dục về thành lập cơ sở giáo dục quy định như sau:

      "2. Phạt tiền đối với hành vi giả mạo giấy tờ, tài liệu trong hồ sơ để được thành lập, cho phép thành lập cơ sở giáo dục như sau:

      - Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cơ sở giáo dục mầm non;

      - Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cơ sở giáo dục phổ thông, trung tâm giáo dục thường xuyên, trung tâm ngoại ngữ, trung tâm tin học;

      - Từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với trường đại học.

      5. Hình thức xử phạt bổ sung: Tước quyền sử dụng quyết định thành lập, cho phép thành lập trong thời gian từ 12 đến 24 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này.

      6. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      a) Buộc chuyển người học đủ điều kiện trúng tuyển đã nhập học sang cơ sở giáo dục khác hoặc hủy bỏ quyết định trúng tuyển, trả lại kinh phí đã thu cho người học nếu không chuyển được đối với trường hợp đã tuyển trái phép do hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này;”

      => Do đó, với việc bạn “nhờ người khác đứng tên hộ” được coi là hành vi làm giả mạo giấy tờ, tài liệu trong hồ sơ để có thể mở trung tâm giáo dục phổ thông thì bị xử phạt từ 15.000.000 đến 20.000.000 đồng, bị tước quyền sử dụng quyết định thành lập và buộc phải chuyển người học đủ điều kiện trúng tuyển đã nhập học sang cơ sở khác hoặc trả lại kinh phí cho người học nếu không chuyển được.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Mở trung tâm luyện thi
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn