Như thế nào được gọi là cổ đông của trường trung cấp chuyên nghiệp tư thục?

Ngày hỏi:07/08/2018

Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Bá Huy. Ban biên tập cho tôi hỏi: Như thế nào được gọi là cổ đông của trường trung cấp chuyên nghiệp tư thục? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này không? Mong sớm nhận được sự phản hồi và xin cảm ơn Ban biên tập!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 7 Điều 3 Quy chế tổ chức và hoạt động của trường trung cấp chuyên nghiệp tư thục ban hành kèm theo Thông tư 39/2012/TT-BGDĐT của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo với nội dung như sau:

      Cổ đông là chủ sở hữu ít nhất một cổ phần. Cổ đông có thể là tổ chức hoặc cá nhân, mọi cổ đông đều có quyền tham gia biểu quyết, số phiếu biểu quyết tương ứng với số cổ phần đang sở hữu.

      Ngoài ra, tại Điều này còn có quy định về định nghĩa cổ phần của trường trung cấp chuyên nghiệp tư thục như sau:

      Cổ phần là giá trị vốn điều lệ được chia thành nhiều phần bằng nhau, mỗi phần được gọi là cổ phần.

      Trên đây là nội dung trả lời về định nghĩa cổ đông của trường trung cấp chuyên nghiệp tư thục. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Thông tư 39/2012/TT-BGDĐT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn