Phẩm chất chính trị, đạo đức, lối sống của giáo viên trung học

Ngày hỏi:24/02/2018

Phẩm chất chính trị, đạo đức, lối sống của giáo viên trung học được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên Khánh Ngân, hiện nay tôi đang sống và làm việc tại Bình Phước. Tôi cần tìm hiểu quy định về Tôi cần tìm hiểu quy định về Chuẩn nghề nghiệp giáo viên trung học. Ban biên tập cho tôi hỏi: Phẩm chất chính trị, đạo đức, lối sống của giáo viên trung học được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn.           

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phẩm chất chính trị, đạo đức, lối sống của giáo viên trung học
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 4 quy định về chuẩn nghề nghiệp giáo viên cơ sở giáo dục phổ thông ban hành kèm Thông tư 20/2018/TT-BGDĐT thì tiêu chuẩn phẩm chất nhà giáo được quy định như sau:

      Tuân thủ các quy định và rèn luyện về đạo đức nhà giáo; chia sẻ kinh nghiệm, hỗ trợ đồng nghiệp trong rèn luyện đạo đức và tạo dựng phong cách nhà giáo.

      - Tiêu chí 1. Đạo đức nhà giáo

      + Mức đạt: Thực hiện nghiêm túc các quy định về đạo đức nhà giáo;

      + Mức khá: Có tinh thần tự học, tự rèn luyện và phấn đấu nâng cao phẩm chất đạo đức nhà giáo;

      + Mức tốt: Là tấm gương mẫu mực về đạo đức nhà giáo; chia sẻ kinh nghiệm, hỗ trợ đồng nghiệp trong rèn luyện đạo đức nhà giáo.

      - Tiêu chí 2. Phong cách nhà giáo

      + Mức đạt: Có tác phong và cách thức làm việc phù hợp với công việc của giáo viên cơ sở giáo dục phổ thông;

      + Mức khá: Có ý thức tự rèn luyện tạo phong cách nhà giáo mẫu mực; ảnh hưởng tốt đến học sinh;

      + Mức tốt: Là tấm gương mẫu mực về phong cách nhà giáo; ảnh hưởng tốt và hỗ trợ đồng nghiệp hình thành phong cách nhà giáo.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ về tiêu chuẩn phẩm chất nhà giáo cơ sở giáo dục phổ thông.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    Xin cho tôi hỏi ban thư ký: Giáo viên là đảng viên tự ý bỏ sinh hoạt đảng 5 tháng liền, bị xóa tên khỏi đảng có bị kỷ luật về mặt công tác của viên chức không?
    Thinh Nguyen (7 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn