Phụ cấp thâm niên chỉ được tính khi có quyết định hết tập sự

Ngày hỏi:04/06/2014
GD&TĐ - Cô giáo Nguyễn Thị Lan Hương (Trường Tiểu học Lộc Thành, Bảo Lâm, Lâm Đồng) hỏi về cách tính hưởng phụ cấp thâm niên.

    Nội dung này được Báo Giáo dục và Thời đại tư vấn như sau:

    • Hỏi: Tháng 9/1995 tôi được Phòng GD&ĐT huyện Bảo Lâm ra quyết định điều động về giảng dạy trực tiếp ở trường tiểu học, hưởng lương 1,57, mã ngạch 15114 có đóng BHXH.

      Tháng 6/1998 được ký hợp đồng dài hạn với Sở GD&ĐT Lâm Đồng, lương hệ số 1,74; mã ngạch 15114. Tháng 8/2001 được Sở Nội vụ Lâm Đồng tuyển dụng vào công chức mã ngạch 15114, hệ số 1,91 từ 1/9/2001.

      Tuy nhiên tôi chỉ được hưởng từ tháng 3/2002 đến nay. Với cách tính thâm niên như trên có đúng hay không?

      Trả lời: Trước hết chị cần đọc kỹ Nghị định 54/2011/NĐ-CP ngày 04/7/2011 của Chính phủ về phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo và Thông tư liên tịch số: 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH ngày 30/12/2011 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, Bộ Lao động Thương binh và Xã hội về việc hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 54/2011/NĐ-CP ngày 04/07/2011 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo.

      Theo Điều 1 của Thông tư số 68/2011/TTLT….. hướng dẫn về đối tượng và phạm vi áp dụng tại điều 1 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP:

      1. Nhà giáo trong biên chế, đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và các trường, trung tâm, học viện thuộc cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội (sau đây gọi tắt là cơ sở giáo dục công lập) được nhà nước cấp kinh phí hoạt động (bao gồm nguồn thu từ ngân sách nhà nước cấp và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định của pháp luật).

      2. Nhà giáo trong biên chế đang làm nhiệm vụ giảng dạy, hướng dẫn thực hành tại các xưởng trường, trạm, trại, phòng thí nghiệm của các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và cơ sở giáo dục đại học công lập.

      3. Đối tượng quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang. Cụ thể:

      a) Các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này phải được xếp vào các ngạch viên chức ngành giáo dục và đào tạo (các ngạch có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15);

      b) Các đối tượng quy định tại khoản 2 Điều này không nhất thiết phải xếp vào các ngạch viên chức thuộc ngành giáo dục và đào tạo như quy định tại điểm a khoản này.

      Như vậy theo thư chị viết, chị được tuyển dụng chính thức vào biên chế từ tháng 1/9/2001, nếu chị không phải trải qua thời gian tập sự thì phụ cấp thâm niên của chị được tính kể từ ngày 01/9/2001.

      Trong trường hợp chị phải trải qua thời gian tập sự thì phụ cấp thâm niên của chị chỉ được tính kể từ ngày cấp có thẩm quyền ra quyết định hết thời gian tập sự.

      Giả sử thời gian tập sự của chị là 6 tháng thì đến tháng 3 chị sẽ hết thời gian tập sự, do vậy phụ cấp thâm niên của chị được tính kể từ tháng 3/2002 cho đến nay.

      Sỹ Điền


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Phụ cấp thâm niên
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn