Phụ cấp thâm niên giáo được nhận hàng tháng hay 1 lần vào cuối năm?

Ngày hỏi:28/10/2021

Cho em hỏi, em là giáo viên thuộc đối tượng được nhận phụ cấp thâm niên giáo viên. Tuy nhiên từ tháng 7 tới nay em vẫn chưa được nhận thêm phụ cấp này. Vậy tiền phụ cấp này là nhận theo tháng hay 1 lần vào cuối năm.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phụ cấp thâm niên giáo được nhận hàng tháng hay 1 lần vào cuối năm?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 4 Nghị định 77/2021/NĐ-CP quy định về mức phụ cấp thâm niên như sau:

      1. Nhà giáo tham gia giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đủ 5 năm (60 tháng) được tính hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có). Từ năm thứ sáu trở đi, mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.

      2. Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

      3. Cách tính mức tiền phụ cấp thâm niên hàng tháng:

      Mức tiền phụ cấp thâm niên

      =

      Hệ số lương theo chức danh nghề nghiệp viên chức cộng hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) hiện hưởng

      x

      Mức lương cơ sở do Chính phủ quy định từng thời kỳ

      x

      Mức (%) phụ cấp thâm niên được hưởng

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì phụ cấp thâm niên nhà giáo sẽ được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng. Do đó, về nguyên tắc thì nhà trường phải chi trả tiền phụ cấp cho giáo viên vào hàng tháng. Cho nên, chị vui lòng liên hệ với nhà trường để được hỗ trợ về vấn đề này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chế độ phụ cấp thâm niên
    Hưởng phụ cấp thâm niên
    Phụ cấp thâm niên nghề
    Phụ cấp thâm niên nhà giáo
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn