Phụ huynh có phải đóng tiền để mua tivi phục vụ cho việc học của học sinh?

Ngày hỏi:01/10/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì phụ huynh của học sinh có phải đóng tiền để mua tivi phục vụ cho việc học của học sinh không? Bởi đây là khoản thu mà hội Phụ huynh học sinh đứng ra kêu gọi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 4 Điều 10 Điều lệ ban hành kèm theo Thông tư 55/2011/TT-BGDĐT có quy định về các khoản thu mà ban đại diện cha mẹ học sinh không được quyên góp của người học hoặc gia đình người học bao gồm:

      - Các khoản ủng hộ không theo nguyên tắc tự nguyện.

      - Các khoản ủng hộ không phục vụ trực tiếp cho hoạt động của Ban đại diện cha mẹ học sinh:

      + Bảo vệ cơ sở vật chất của nhà trường, bảo đảm an ninh nhà trường;

      + Trông coi phương tiện tham gia giao thông của học sinh;

      + Vệ sinh lớp học, vệ sinh trường;

      + Khen thưởng cán bộ quản lý, giáo viên, nhân viên nhà trường;

      + Mua sắm máy móc, trang thiết bị, đồ dùng dạy học cho trường, lớp học hoặc cho cán bộ quản lý, giáo viên và nhân viên nhà trường;

      + Hỗ trợ công tác quản lý, tổ chức dạy học và các hoạt động giáo dục; sửa chữa, nâng cấp, xây dựng mới các công trình của nhà trường.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì tivi được xem là máy móc, trang thiết bị, đồ dùng phục vụ cho việc dạy học nên ban đại diện cha mẹ học sinh hay hội cha mẹ phụ huynh không được đứng ra kêu gọi khoản đóng góp nêu trên.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn