Phụ huynh có phải nộp tiền mua đồng phục cho học sinh ở trường tư thục?

Ngày hỏi:05/06/2020

Em hỏi chút: Nếu là trường mầm non tư thục thì khoản thu như áo đồng phục, học phẩm thì phụ huynh có phải đóng không ạ? Mong nhận được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 9 Thông tư 26/2009/TT-BGDĐT quy định kinh phí may, mua đồng phục như sau:

      Kinh phí cho việc may, mua, thuê, mượn đồng phục và lễ phục lấy từ nguồn kinh phí chi thường xuyên của nhà trường, đóng góp của học sinh, sinh viên hoặc các nguồn thu hợp pháp khác và phải được công khai thu, chi.

      Như vậy, các khoán phí mua áo đồng phục được lấy từ nguồn phí chi thường xuyên của nhà trướng hoặc đóng góp của học sinh, sinh viên hoặc các nguồn thu hợp pháp khác và được công khai thu, phí.

      Cho nên, nếu tất cả phụ huynh đều đòng ý đóng góp mua đồng phục và được công khai thu, phí được xem là đúng pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn