Quy định về học sinh tiểu học chuyển trường

Có văn bản quy định hoặc hướng dẫn việc chuyển trường đối với học sinh tiểu học hay không, nếu có thì cụ thể là văn bản nào?

    Nội dung này được Báo Giáo dục và Thời đại tư vấn như sau:

    • Học sinh tiểu học chuyển trường sẽ được áp dụng theo Thông tư số: 50/2012/TT-BGDĐT của Bộ GD&ĐT: Sửa đổi, bổ sung Điều 40; bổ sung điều 40a của Thông tư số 41/2010/TT- BGDĐT ngày 30/12/2010 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT ban hành Điều lệ Trường Tiểu học.

      Cụ thể theo Điều 1 của Thông số: 50/2012/TT-BGDĐT hướng dẫn:

      Học sinh trong độ tuổi tiểu học có nhu cầu học chuyển trường, được chuyển đến trường tiểu học tại nơi cư trú hoặc trường tiểu học ngoài nơi cư trú nếu trường tiếp nhận đồng ý, hồ sơ gồm:

      - Đơn xin học chuyển trường của cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh;

      - Học bạ;

      - Bản sao giấy khai sinh;

      - Bảng kết quả học tập (đối với trường hợp học chuyển trường trong năm học).

      Về thủ tục chuyển trường được áp dụng như sau:

      - Cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh gửi đơn xin học chuyển trường cho nhà trường nơi chuyển đến;

      - Trong thời hạn 1 ngày làm việc, hiệu trưởng trường nơi chuyển đến có ý kiến đồng ý tiếp nhận vào đơn, trường hợp không đồng ý phải ghi rõ lý do vào đơn và trả lại đơn cho cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh;

      - Cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh gửi đơn cho nhà trường nơi chuyển đi. Trong thời hạn 3 ngày làm việc, hiệu trưởng trường nơi chuyển đi có trách nhiệm trả hồ sơ cho học sinh gồm:

      - Giấy đồng ý cho học sinh học chuyển trường;

      - Học bạ;

      - Bản sao giấy khai sinh;

      - Bảng kết quả học tập (đối với trường hợp học chuyển trường trong năm học).

      -Cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh nộp toàn bộ hồ sơ quy định tại khoản 3 Điều này cho nhà trường nơi chuyển đến;

      Trong thời hạn 1 ngày làm việc, hiệu trưởng trường nơi đến tiếp nhận và xếp học sinh vào lớp.


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    cho hỏi t&#244;i muốn chuyển con t&#244;i đi học kh&#225;c tỉnh c&#243; cần hộ khẩu ở nơi xin chuyển đến kh&#244;ng?<br/>
    Manh Ha Tran (5 tháng trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn