Quy trình đưa tiếng dân tộc thiểu số vào dạy học

Ngày hỏi:04/09/2018

Ban tư vấn cho tôi hỏi vấn đề liên quan tới việc dạy tiếng dân tộc thiểu số. Thắc mắc của tôi cụ thể như sau: Quy trình đưa tiếng dân tộc thiểu số vào dạy học được quy định như thế nào? Nhờ Ban tư vấn giải đáp giúp. Cảm ơn!

Minh Khoa - Đà Nẵng

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Quy trình đưa tiếng dân tộc thiểu số vào dạy học được quy định tại Điều 4 Nghị định 82/2010/NĐ-CP quy định việc dạy và học tiếng nói, chữ viết của dân tộc thiểu số trong các cơ sở giáo dục phổ thông và trung tâm giáo dục thường xuyên, theo đó:

    1. Trên cơ sở nguyện vọng của người dân tộc thiểu số và Điều kiện tổ chức dạy học tiếng dân tộc thiểu số của địa phương, Ủy ban nhân dân tỉnh và thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) đề nghị Bộ Giáo dục và Đào tạo về việc dạy học tiếng dân tộc thiểu số trên địa bàn.

    2. Bộ Giáo dục và Đào tạo xem xét các Điều kiện về dạy học tiếng dân tộc thiểu số theo đề nghị của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh; thông báo kết luận bằng văn bản cho Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trong thời gian 30 ngày, kể từ khi nhận được hồ sơ đề nghị dạy học tiếng dân tộc thiểu số.

    3. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ra quyết định về việc dạy học tiếng dân tộc thiểu số trên địa bàn.

    Trên đây là tư vấn về quy trình đưa tiếng dân tộc thiểu số vào dạy học. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Nghị định 82/2010/NĐ-CP. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chúc sức khỏe và thành công!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn