Quyền của nhà giáo Việt Nam

Ngày hỏi:22/07/2019

Tôi là giáo viên bộ môn Giáo dục công dân. Tôi đang tìm hiểu về quyền lợi của nhà giáo. Ban biên tập cho tôi hỏi nhà giáo được pháp luật giáo dục mới quy định như thế nào, vì theo tôi được biết Luật Giáo dục 2019 sắp có hiệu lực vào năm 2020?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền của nhà giáo Việt Nam
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 70 Luật Giáo dục 2019 (có hiệu lực 01/7/2020) quy định về quyền của nhà giáo, cụ thể như sau:

      - Được giảng dạy theo chuyên môn đào tạo.

      - Được đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ chính trị, chuyên môn, nghiệp vụ.

      - Được hợp đồng thỉnh giảng, nghiên cứu khoa học tại cơ sở giáo dục khác hoặc cơ sở nghiên cứu khoa học.

      - Được tôn trọng, bảo vệ nhân phẩm, danh dự và thân thể.

      - Được nghỉ hè theo quy định của Chính phủ và các ngày nghỉ khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn