Sẹo ở cánh tay có được thi vào trường quân đội không?

Ngày hỏi:01/11/2019

Chào ban biên tập, hiện tại em đang học lớp 12, hôm trước bị ngã xe nên có sẹo to ở tay, em đã đi là sẹo thấy nó mờ mờ không nhìn rõ. Như vậy có được xét tuyển vào học viện quân y không ạ? Nữ KV1 phía Bắc ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 1 Thông tư 42/2017/TT-BQP quy định tiêu chí về sức khỏe đối với việc tuyển sinh vào các trường quân đội, cụ thể như sau:

      Tuyển chọn thí sinh (cả nam và nữ) đạt Điểm 1 và Điểm 2 ở các chỉ tiêu: Nội khoa, tâm thần kinh, ngoại khoa, da liễu, mắt, tai - mũi - họng, răng - hàm - mặt theo quy định tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP.

      Ngoài ra, đối với việc tuyển sinh ở trường quân y phải đáp ứng thêm quy định sau:

      - Về Thể lực: Tuyển thí sinh nam cao từ 1,63 m trở lên, cân nặng từ 50 kg trở lên; thí sinh nữ (nếu có) phải đạt sức khỏe Loại 1 theo quy định tại Mục I Phụ lục 1 Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật, ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP (cao từ 1,54 m trở lên, cân nặng từ 48 kg trở lên);

      - Về Mắt: Được tuyển thí sinh (cả nam và nữ) mắc tật khúc xạ cận thị không quá 3 đi-ốp, kiểm tra thị lực sau chỉnh kính đạt Điểm 1 theo quy định tại Khoản 1 Mục II Phụ lục 1 Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật, ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP.

      Lưu ý: Thí sinh có hộ khẩu thường trú từ 3 năm trở lên thuộc khu vực 1, hải đảo và thí sinh là người dân tộc thiểu số, dự tuyển vào các trường: Được tuyển thí sinh (cả nam và nữ) có thể lực đạt Loại 1 và Loại 2 theo quy định tại Mục I Phụ lục 1 Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật, ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP, riêng thí sinh nam phải đạt chiều cao từ 1,62 m trở lên.

      Căn cứ vào bảng 2 Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định sẹo nhỏ, đã lành, không ảnh hưởng đến vận động, sinh hoạt và lao động (ở các khu vực không phải cổ, mặt) sẽ được đánh giá tốt và rất tối.

      Vậy nên, khi bạn bị sẹo ở cách tay do tai nạn và được làm mờ sẹo thì bạn có thể tham gia thi tuyển vào Học viện quân y.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn