Sinh năm 1997 đã đi nghĩa vụ công an thì năm 2021 còn được thi trường quân đội không?

Ngày hỏi:08/04/2021

Cháu nhà em là công dân hoàn thành nghĩa vụ công an nhân dân năm ngoái. Cháu sinh tháng 1 năm 1997. Xin cho hỏi năm nay vào tháng 6,7/2021 thì cháu có được thi THPT quốc gia vào trường quân đội nữa không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 15 Thông tư 17/2016/TT-BQP và Khoản 2 Điều 1 Thông tư 24/2018/TT-BQP quy định về độ tuổi dự thi vào các trường quân đội như sau:

      Độ tuổi, tính đến năm dự tuyển

      - Thanh niên ngoài Quân đội từ 17 đến 21 tuổi;

      - Quân nhân tại ngũ hoặc đã xuất ngũ và công dân hoàn thành nghĩa vụ tham gia công an nhân dân từ 18 đến 23 tuổi.

      Theo quy định nêu trên và thông tin cung cấp, cháu của bạn sinh năm 1997 thì tính đến năm dự tuyển thi trường quân đội (năm 2021) đã 24 tuổi, quá tuổi dự thi cho nên không đủ điều kiện dự thi trường quân đội.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nghĩa vụ công an
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn