Sinh viên bị kỷ luật cảnh cáo có được phép xin chuyển trường?

Ngày hỏi:20/08/2019

Em là sinh viên năm 02, em bị nhà trường cảnh cáo vì gian lận trong kỳ thi cuối kỳ. Em thấy chán học ở ngôi trường này, muốn xin nghỉ thì gia đình không cho, em muốn chuyển sang trường khác để học tập. Anh chị cho em hỏi muốn chuyển trường thì cần điều kiện nào? Xin tư vấn giúp em với ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 18 Quyết định 43/2007/QĐ-BGDĐT thì:

      "Điều 18. Chuyển trường

      1. Sinh viên được xét chuyển trường nếu có các điều kiện sau đây:

      a) Trong thời gian học tập, nếu gia đình chuyển nơi cư trú hoặc sinh viên có hoàn cảnh khó khăn, cần thiết phải chuyển đến trường gần nơi cư trú của gia đình để thuận lợi trong học tập;

      b) Xin chuyển đến trường có cùng ngành hoặc thuộc cùng nhóm ngành với ngành đào tạo mà sinh viên đang học;

      c) Được sự đồng ý của Hiệu trưởng trường xin chuyển đi và trường xin chuyển đến;

      d) Không thuộc một trong các trường hợp không được phép chuyển trường quy định tại khoản 2 Điều này.

      2. Sinh viên không được phép chuyển trường trong các trường hợp sau:

      a) Sinh viên đã tham dự kỳ thi tuyển sinh theo đề thi chung, nhưng không trúng tuyển vào trường hoặc có kết quả thi thấp hơn điểm trúng tuyển của trường xin chuyển đến;

      b) Sinh viên thuộc diện nằm ngoài vùng tuyển quy định của trường xin chuyển đến;

      c) Sinh viên năm thứ nhất và năm cuối khóa;

      d) Sinh viên đang trong thời gian bị kỷ luật từ cảnh cáo trở lên."

      Theo đó, sinh viên muốn chuyển trường thì phải đáp ứng các điều kiện trên. Tuy nhiên, bạn đang trong thời gian bị kỷ luật cảnh cáo về hành vi gian lận trong kỳ thi thì không được phép chuyển trường. Khi nào bạn được nhà trường xóa kỷ luật cảnh cáo và đáp ứng các điều kiện thì được phép chuyển trường.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn