Sinh viên có được xăm hình không?

Ngày hỏi:18/09/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật thì sinh viên đang theo học tại trường đại học có được xăm hình không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sinh viên có được xăm hình không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 61 Luật giáo dục đại học 2012, có quy định:

      Điều 61. Các hành vi người học không được làm

      1. Xúc phạm nhân phẩm, danh dự, xâm phạm thân thể giảng viên, cán bộ quản lý giáo dục, nhân viên, người học của cơ sở giáo dục đại học và người khác.

      2. Gian lận trong học tập, kiểm tra, thi cử, tuyển sinh.

      3. Tham gia tệ nạn xã hội, gây rối an ninh trật tự trong cơ sở giáo dục đại học hoặc nơi công cộng và các hành vi vi phạm pháp luật khác.

      4. Tổ chức hoặc tham gia các hoạt động vi phạm pháp luật.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì pháp luật không cấm sinh viên xăm hình. Nhưng việc xăm hình có được hay không còn tùy thuộc vào việc sinh viên đó theo học tại trường nào, quy chế của trường đang theo học có quy định về vấn đề này không. Nếu là sinh viên đang theo học tại các trường công an, quân đội thì chắc chắn là không.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn