Sinh viên được bảo lưu thời gian học trong thời gian bao lâu?

Ngày hỏi:15/09/2021

Liên quan đến quy định về đào tạo đại học. Cho hỏi: Sinh viên đại học được bảo lưu thời gian học trong bao lâu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 15 Quy chế ban hành kèm theo Thông tư 08/2021/TT-BGDĐT về Quy chế đào tạo trình độ đại học do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành, có quy định:

      Sinh viên được xin nghỉ học tạm thời và bảo lưu kết quả đã học trong các trường hợp sau:

      - Được điều động vào lực lượng vũ trang;

      - Được cơ quan có thẩm quyền điều động, đại diện quốc gia tham dự các kỳ thi, giải đấu quốc tế;

      - Bị ốm, thai sản hoặc tai nạn phải điều trị thời gian dài có chứng nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế;

      - Vì lý do cá nhân khác nhưng đã phải học tối thiểu 01 học kỳ ở cơ sở đào tạo và không thuộc các trường hợp bị xem xét buộc thôi học hoặc xem xét kỷ luật.

      => Luật không có quy định về thời gian bảo lưu kết quả học tập là bao lâu, hay sinh viên được bảo lưu kết quả học tập trong bao nhiêu học kỳ. Nhưng thường trong đơn bảo lưu kết quả học tập gửi nhà trường có ghi thời gian sinh viên bảo lưu kết quả học tập. Và từng trường có thể có quy chế riêng về vấn đề này.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn