Sinh viên hệ cử tuyển không hoàn thành chương trình học có phải bồi hoàn học phí?

Ngày hỏi:18/09/2021

Cho hỏi: Trường hợp sinh viên hệ cử tuyển, vì lý do cá nhân mà không hoàn thành chương trình học. Với trường hợp này có phải bồi hoàn học phí hay không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sinh viên hệ cử tuyển không hoàn thành chương trình học có phải bồi hoàn học phí?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 13 Nghị định 141/2020/NĐ-CP quy định về chế độ cử tuyển đối với học sinh, sinh viên dân tộc thiểu số, có quy định

      Điều 13. Trường hợp phải bồi hoàn học bổng, chi phí đào tạo

      Người học theo chế độ cử tuyển thuộc một trong các trường hợp sau đây thì phải bồi hoàn học bổng, chi phí đào tạo:

      1. Người tự thôi học hoặc bị kỷ luật buộc thôi học, trừ các trường hợp tự thôi học do bất khả kháng.

      2. Người không chấp hành việc xét tuyển và bố trí việc làm sau khi tốt nghiệp theo cam kết.

      3. Người có thời gian làm việc sau tốt nghiệp theo vị trí việc làm do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh điều động ít hơn hai lần thời gian dược hưởng học bổng và chi phí đào tạo.

      4. Người bị kỷ luật thôi việc trong thời gian đang chấp hành nghĩa vụ làm việc theo sự điều động

      => Như vậy, việc người học theo chế độ cử tuyển sẽ phải bồi hoàn học phí thuộc các trường hợp nêu trên Việc không hoàn thành việc học do trường hợp bất khả kháng thì không phải bồi hoàn chi phí đào tạo.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Sinh viên hệ cử tuyển
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn