Sinh viên học Kỹ thuật xây dựng mỏ có được miễn giảm học phí không?

Ngày hỏi:30/09/2019

Con trai tôi đang học 11, vì gia đình tôi khó khăn nên sang năm cháu dự định thi vào trường cao đẳng kỹ thuật Lý Tự Trọng, anh chị cho tôi hỏi nếu con tôi học ngành Kỹ thuật xây dựng mỏ thì nó có được miễn Giảm học phí không ạ? Tôi nghe nói nhà nước đang hỗ trợ cho sinh viên học nghề này.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn Nghị định 86/2015/NĐ-CP quy định về đối tượng được giảm 70% học phí gồm:

      - Học sinh, sinh viên các chuyên ngành nhã nhạc cung đình, chèo, tuồng, cải lương, múa, xiếc; một số nghề học nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm đối với giáo dục nghề nghiệp. Danh Mục các nghề học nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định;

      Mặt khác, căn cứ Thông tư 36/2017/TT-BLĐTBXH về Danh mục ngành, nghề học nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm trình độ trung cấp, trình độ cao đẳng do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành thì Kỹ thuật xây dựng mỏ là ngành học thuộc danh mục các nghề học nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành.

      Như vậy, trong trường hợp này nếu bạn là sinh viên theo học Kỹ thuật xây dựng mỏ tại trường cao đẳng kỹ thuật xây dựng thì bạn thuộc đối tượng được giảm 70% học phí theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    An toàn xây dựng
    Ban quản lý dự án xây dựng
    Ban quản lý xây dựng
    Bảo hiểm bắt buộc xây dựng
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn