Sinh viên mồ côi mẹ có được miễn học phí?

Ngày hỏi:08/03/2016
Cháu tôi mồ côi mẹ từ nhỏ hiện đang là sinh viên của một trường cao đẳng công lập của tỉnh. Vậy trường hợp của cháu tôi có được Miễn học phí theo Khoản 3 Điều 7 Nghị định số: 86/2015/NĐ-CP không? – Bùi Văn Chương (vanchuong_buitq@gmail.com).

    Nội dung này được Luật Giải Phóng tư vấn như sau:

    • Ngày 2/10/2015, Chính phủ ban hành Nghị định số: 86/2015/NĐ-CP "Quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015-2016 đến năm học 2020-2021".

      Theo đó, tại Khoản 3 Điều 7 của Nghị định này quy định về đối tượng được miễn học phí bao gồm: Trẻ em học mẫu giáo và học sinh dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 136/2013/NĐ-CP ngày 21/10/2013 của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội.

      Người từ 16 tuổi đến 22 tuổi thuộc một trong các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 136/2013/NĐ-CP ngày 21/10/ 2013 của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội mà đang học phổ thông, học nghề, trung học chuyên nghiệp, cao đẳng, đại học văn bằng thứ nhất.

      Cụ thể, Khoản 1 Điều 5 Nghị định số: 136/2013/NĐ-CP quy định trẻ em dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng thuộc một trong các trường sau sẽ được hưởng trợ cấp hàng tháng. Cụ thể:

      - Bị bỏ rơi chưa có người nhận làm con nuôi;

      - Mồ côi cả cha và mẹ;

      - Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại mất tích theo quy định của pháp luật;

      - Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội;

      - Mồ côi cha hoặc mẹ và người còn lại đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      - Cả cha và mẹ mất tích theo quy định của pháp luật;

      - Cả cha và mẹ đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội;

      - Cả cha và mẹ đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      - Cha hoặc mẹ mất tích theo quy định của pháp luật và người còn lại đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội;

      - Cha hoặc mẹ mất tích theo quy định của pháp luật và người còn lại đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

      - Cha hoặc mẹ đang hưởng chế độ chăm sóc, nuôi dưỡng tại cơ sở bảo trợ xã hội, nhà xã hội và người còn lại đang trong thời gian chấp hành án phạt tù tại trại giam hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm hành chính tại trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

      Căn cứ vào các quy định nêu trên và với những thông như trong thư bạn viết thì chúng tôi chỉ có thể tư vấn cho bạn như sau: Nếu như cháu bạn thuộc một trong các trường hợp được quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định số: 136/2013/NĐ-CP, thì cháu bạn sẽ được hưởng chế độ miễn học phí theo quy định hiện hành.

      Sỹ Điền


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn