Sinh viên năm nhất hoàn cảnh khó khăn có được chuyển trường không?

Ngày hỏi:13/11/2020

Em muốn hỏi về việc chuyển trường ở đại học ạ. Em là sinh viên năm nhất của Đại học Hà Nội, vì hoàn cảnh gia đình khó khăn nên em muốn chuyển trường về gần nhà ở có được không ạ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 9 Quy chế đào tạo đại học và cao đẳng hệ chính quy ban hành kèm theo Quyết định 25/2006/QĐ-BGDĐT, ainh viên không được phép chuyển trường trong các trường hợp sau:

      - Sinh viên đã dự thi tuyển sinh nhưng không trúng tuyển hoặc có điểm thi thấp hơn điểm xét tuyển của trường xin chuyển đến trong trường hợp chung đề thi tuyển sinh;

      - Sinh viên có hộ khẩu thường trú nằm ngoài vùng tuyển của trường xin chuyển đến;

      - Sinh viên năm thứ nhất và năm cuối khóa;

      - Sinh viên đang chịu mức kỷ luật từ cảnh cáo trở lên.

      Như vậy hiện bạn đang là sinh viên năm nhất có hoàn cảnh khó khăn thì vẫn không được chuyển trường theo quy định nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT