Sử dụng bằng cấp giả để được bổ nhiệm chức vụ bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:23/01/2019

Nhờ cung cấp giúp tôi cơ sở pháp lý để xem xét, xử lý hành vi “sử dụng bằng cấp, giấy tờ giả” để được “bổ nhiệm trưởng phòng đào tạo”  và “công nhận là giám đốc trung tâm đào tạo lái xe cơ giới đường bộ”. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Khoản 3 và Khoản 5 Điều 16 Nghị định 138/2013/NĐ-CP, đối với hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả thì người vi phạm sẽ bị xử phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

      Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

      Trách nhiệm hình sự: Điều 341 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định về Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức như sau:

      1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ giả thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

      ...

      Hành vi sử dụng bằng cấp, giấy tờ giả để bổ nhiệm chức vụ thì tùy theo mức độ nghiêm trọng của hành vi vi phạm mà có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn