Sử dụng chứng chỉ Toeic giả bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:20/10/2018

Tôi thấy hiện việc việc mua bán, sử dụng các chứng chỉ ngoại ngữ giả, đặc biệt là chứng chỉ Toeic diễn ra rất phổ biến. Tôi muốn biết hành vi sử dụng chứng chỉ Toeic giả sẽ bị xử phạt bao nhiêu? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng chứng chỉ Toeic giả bị xử lý như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định của pháp luật hiện hành thì các trường hợp không qua học tập, đào tạo, thi cử mà có chứng chỉ thì chứng chỉ đó được xác định là chứng chỉ giả. Người có hành vi sử dụng bằng giả, chứng chỉ giả có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Về xử phạt hành chính: Điều 16 Nghị định 138/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong giáo dục quy định về mức phạt sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ như sau:

      1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi không cập nhật và công khai thông tin về cấp văn bằng, chứng chỉ trên trang thông tin điện tử của đơn vị.

      2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác hoặc sử dụng văn bằng chứng chỉ bị tẩy, xóa, sửa chữa.

      3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.

      4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi làm giả văn bằng, chứng chỉ.

      5. Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này.

      Như vậy, đối với hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

      Ngoài ra, Trong trường hợp việc sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả đủ yếu tố cấu thành Tội sử dụng con dấu, tài liệu giả của cơ quan, tổ chức theo Điều 341 BLHS 2015 (sửa đổi 2017) thì sẽ bị truy cứu TNHS về tội danh này. Người phạm tội nhẹ thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm, nặng hơn thì có thể phạt tù lên đến 7 năm.

      => Như vậy, người sử dụng chứng chỉ Toeic giả thông thường sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng, trường hợp đủ yếu tố cấu thành tội phạm thì sẽ bị truy tố về Tội sử dụng con dấu, tài liệu giả của cơ quan, tổ chức.

      Trên đây là nội dung tư vấn về việc sử dụng chứng chỉ Toeic giả. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn có thể tham khảo thêm tại Nghị định 138/2013/NĐ-CP và BLHS 2015 (sửa đổi 2017).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn