Tên, biển tên của trường mầm non, trường mẫu giáo, nhà trẻ được pháp luật quy định như thế nào?

Ngày hỏi:15/03/2019

Tôi đang có thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Tên, biển tên của trường mầm non, trường mẫu giáo, nhà trẻ được pháp luật quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 7 Quyết định 14/2008/QĐ-BGDĐT về Điều lệ Trường Mầm non do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành có quy định về tên, biển tên của trường mầm non, trường mẫu giáo, nhà trẻ như sau:

      - Tên nhà trường, nhà trẻ được quy định như sau:

      + Trường mầm non (hoặc trường mẫu giáo hoặc nhà trẻ) và tên riêng của nhà trường, của nhà trẻ.

      + Không ghi loại hình nhà trường, nhà trẻ công lập, dân lập hay tư thục.

      + Tên nhà trường, nhà trẻ được ghi trên quyết định thành lập nhà trường, nhà trẻ, con dấu, biển tên nhà trường, nhà trẻ và các giấy tờ giao dịch.

      - Biển tên nhà trường, nhà trẻ:

      + Góc trên bên trái:

      ++ Dòng thứ nhất: Ủy ban nhân dân và tên riêng của huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh;

      ++ Dòng thứ hai: Phòng Giáo dục và Đào tạo

      + Ở giữa: Tên nhà trường, nhà trẻ theo quy định trên;

      + Cuối cùng: Địa chỉ, số điện thoại, số quyết định thành lập hoặc số giấy phép thành lập của nhà trường, nhà trẻ.

      Lưu ý: Trường mầm non, trường mẫu giáo nêu trên sẽ gọi chung là nhà trường.

      Trên đây là nội dung giải đáp về tên, biển tên của trường mầm non, trường mẫu giáo, nhà trẻ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn