Thi lại 1 môn 2 tín có bị hạ bằng không?

Ngày hỏi:08/04/2021

Em học hệ đại học có thi lại một môn tiếng anh 2 tín trên 136 tín toàn khoá học. Như vậy thì cho em hỏi có bị hạ bằng không ạ. Mong các anh chị trả lời giúp em với ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 18 Quy chế đào tạo đại học, cao đẳng hệ chính quy ban hành kèm theo Quyết định 25/2006/QĐ-BGDĐT có quy định như sau:

      Hạng tốt nghiệp của những sinh viên có kết quả học tập toàn khóa loại xuất sắc và giỏi sẽ bị giảm đi một mức nếu vi phạm vào một trong các trường hợp sau:

      - Có khối lượng của các học phần phải thi lại vượt quá 5% so với tổng số đơn vị học trình quy định cho toàn khóa học;

      - Đã bị kỷ luật trong thời gian học từ mức cảnh cáo trở lên.

      Theo quy định này và thông tin cung cấp, trường hợp sinh viên có kết quả học tập toàn khóa loại xuất sắc và giỏi sẽ bị hạ bằng nếu có các học phần phải thi lại vượt quá 5% so với tổng số đơn vị học trình quy định cho toàn khóa học.

      Giả sử chị có kết quả đạt loại xuất sắc/giỏi mà có môn tiếng anh 2 tín phải thi lại trên tổng 136 tín (chưa vượt quá 5%) thì không bị hạ bằng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn