Thí sinh bị đình chỉ thi tốt nghiệp THPT phải ra khỏi phòng thi ngay phải không?

Ngày hỏi:12/05/2020

Liên quan đến việc xử lý vi phạm trong quy chế thi tốt nghiệp THPT. Ban biên tập cho tôi hỏi: Thí sinh có phải ra khỏi phòng thi ngay khi bị đình chỉ thi tốt nghiệp THPT?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 9 Điều 1 Thông tư 08/2020/TT-BGDĐT, có quy định:

      - Thí sinh bị đình chỉ thi phải nộp bài thi, đề thi, giấy nháp cho CBCT và ra khỏi phòng thi ngay sau khi có quyết định.

      - Thí sinh bị đình chỉ thi chỉ được ra khỏi khu vực thi sau khi hết 2 phần 3 thời gian làm bài thi tự luận và sau khi hết giờ làm bài thi trắc nghiệm. Thí sinh bị đình chỉ thi sẽ bị hủy kết quả toàn bộ các bài thi trong kỳ thi năm đó.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì dù vi phạm quy chế thi bị đình chỉ thi chỉ được ra khỏi phonhf thi khi đã hết 2/3 thời gian làm bài thi tự luận và hết thời gian làm bài thi trắc nghiệm.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn