Thi vào trường quân đội có phải xác minh lý lịch của bố dượng?

Ngày hỏi:30/12/2020

Năm sau em tính thi vào trường quân đội. Vậy có phải xác minh lý lịch của bố dượng hay không? Mong anh chị hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thi vào trường quân đội có phải xác minh lý lịch của bố dượng?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm a Khoản 4 Điều 22 Thông tư 17/2016/TT-BQP quy định về việc xác minh tình hình kinh tế, chính trị của gia đình thí sinh đăng ký dự tuyển vào trường quân đội như sau:

      - Ghi rõ họ, đệm, tên, năm sinh, nghề nghiệp, tài sản, mức sống và thái độ chính trị từng thời kỳ, trước cách mạng tháng 8 năm 1945, trong kháng chiến chống Pháp, chống Mỹ, hòa bình lập lại cho đến nay (từ 1954 đối với miền Bắc và từ tháng 4 năm 1975 đối với miền Nam) theo thứ tự: Ông bà nội, anh chị em ruột của cha; ông bà ngoại, anh chị em ruột của mẹ; cha, mẹ (hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng từ nhỏ đến tuổi trưởng thành của bản thân), vợ (hoặc chồng); anh, chị, em ruột của bản thân;

      - Trường hợp trong gia đình có người đang cư trú ở nước ngoài phải ghi rõ mối quan hệ, họ tên, nghề nghiệp, nơi cư trú, thời gian đi, lý do đi, thời hạn đi, thái độ chính trị, số lần về nước, cơ quan, tổ chức quyết định cho đi, quan hệ hiện nay;

      - Gia đình có ai quan hệ với người nước ngoài thì cần nắm rõ lý do, tính chất mức độ quan hệ;

      Như vậy, trường hợp bố dượng nếu trực tiếp nuôi dưỡng bạn từ nhỏ đến tuổi trưởng thành thì khi đăng ký thi vào trường quân đội sẽ tiến hành xác minh lý lịch của bố dượng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn