Thi vào trường quân đội thì khám sơ tuyển sức khỏe ở đâu?

Ngày hỏi:01/01/2021

Cho hỏi: Trường hợp thí sinh ngoài quân đội muốn thi vào trường quân đội thì sẽ phải khám tuyển sức khỏe. Vậy cho hỏi trường hợp này thì sẽ khám tuyển ở đâu? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thi vào trường quân đội thì khám sơ tuyển sức khỏe ở đâu?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 7 Điều 1 Thông tư 42/2017/TT-BQP, có quy định về khám tuyển sức khỏe khi thi vào trường quân đội như sau:

      - Do Hội đồng khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự cấp huyện khám sơ tuyển: Khám lâm sàng và kết luận sức khỏe theo 8 chỉ tiêu quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP;

      - Trường hợp trúng tuyển: Trong hồ sơ nhập học ngoài phiếu sức khỏe phải có đủ các loại xét nghiệm (được làm tại trung tâm y tế cấp huyện trở lên) gồm: Phim X - quang chụp tim, phổi thắng; kết quả điện tim; kết quả xét nghiệm HIV, ma tuý; Protein và đường nước tiểu.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì những thí sinh ngoài quân đội để được thi vào trường quân đội thì phải khám tuyển tại Hội Đồng khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự cấp huyện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn