Thời điểm tính hưởng phụ cấp ưu đãi nhà giáo

Ngày hỏi:07/08/2014
Ông Phạm Vân Thanh (Tân Phú Đông, Tiền Giang) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn về thời điểm tính hưởng phụ cấp ưu đãi đối với cán bộ quản lý, nhà giáo công tác ở vùng đặc biệt khó khăn theo Thông tư liên tịch 35/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC và Nghị định số 19/2013/NĐ-CP Theo phản ánh của ông Thanh, hiện có trường hợp nhà giáo công tác tại cơ sở giáo dục thuộc thôn đặc biệt khó khăn từ trước ngày 16/2/2008 (ngày Quyết định 01/2008/QĐ-UBDT về việc phê duyệt danh sách thôn đặc biệt khó khăn thuộc xã khu vực III vào diện đầu tư của Chương trình 135 giai đoạn II có hiệu lực thi hành) và hiện vẫn đang công tác tại cơ sở giáo dục thuộc thôn đặc biệt khó khăn. Vậy, thời điểm được tính hưởng phụ cấp ưu đãi của những trường hợp này từ khi nào? Ngoài ra, trường hợp nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã công tác tại cơ sở giáo dục tại các xã thuộc các huyện nghèo từ trước ngày 27/12/2008 (ngày Nghị quyết 30a/2008/NQ-CP được ban hành) và hiện vẫn tiếp tục công tác tại cơ sở giáo dục thuộc các xã trên thì thời điểm tính hưởng phụ cấp ưu đãi từ khi nào?

    Nội dung này được Bộ Giáo dục và Đào tạo tư vấn như sau:

    • Bộ Giáo dục và Đào tạo giải đáp như sau:

      Do Nghị định số 19/2013/NĐ-CP không sửa đổi, bổ sung chế độ phụ cấp ưu đãi quy định tại Điều 7 Chương III Nghị định số 61/2006/NĐ-CP, vì vậy Thông tư liên tịch 35/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC cũng không hướng dẫn nội dung này.

      Về phụ cấp ưu đãi, đối với nhà giáo công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ trước ngày 16/2/2008 và hiện vẫn đang công tác tại cơ sở giáo dục thuộc thôn đặc biệt khó khăn theo quy định thì thời điểm tính hưởng phụ cấp ưu đãi được thực hiện kể từ ngày Thông tư liên tịch số 11/2002/TTLT-BGD&ĐT-BTCCBCP-BTC-BLĐTB&XH có hiệu lực thi hành (ngày 25/7/2001) và ngày Thông tư liên tịch số 06/2007/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC thay thế Thông tư 11/2002/TTLT-BGD&ĐT-BTCCBCP-BTC-BLĐTB&XH có hiệu lực thi hành (ngày 12/7/2006).

      Đối với nhà giáo công tác tại các huyện nghèo theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP (được quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị định 19/2013/NĐ-CP), trước ngày 27/12/2008 và hiện vẫn tiếp tục công tác tại cơ sở giáo dục thuộc các xã trên thì được áp dụng hưởng chính sách theo quy định tại Nghị định số 61/2006/NĐ-CP (trong đó có chế độ phụ cấp ưu đãi) kể từ ngày 15/4/2013 (ngày Nghị định số 19/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành).

      TheoChinhphu


    Nguồn:

    Báo Giáo dục & Thời đại
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn