Thời gian chi trả chế độ tăng giờ cho giáo viên mầm non

Ngày hỏi:17/10/2019

Chào luật sư: Tôi muốn hỏi về thời gian chi trả chế độ tăng giờ cho giáo viên mầm non được quy định chi trả theo năm học hay năm dương lịch. Vì tôi thấy trong vấn đề chi trả này có nhiều điểm nghi vấn, không rõ ràng?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 3 Thông tư liên tịch 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC quy định Nguyên tắc tính trả tiền lương dạy thêm giờ:

      3. Năm học quy định tại Thông tư liên tịch này được tính từ tháng 7 năm trước đến hết tháng 6 của năm liền kề.

      5. Việc lập dự toán, thanh toán, quyết toán kinh phí tiền lương dạy thêm giờ thực hiện theo quy định của Luật Ngân sách nhà nước. Cơ sở giáo dục công lập quy định tại Khoản 1 Điều 1 của Thông tư liên tịch này, căn cứ điều kiện cụ thể của từng đơn vị để thực hiện thanh toán hoặc tạm ứng tiền lương dạy thêm giờ theo tháng hoặc theo học kỳ cho phù hợp.

      Theo Điều 14 Luật Ngân sách nhà nước 2015 thì: Năm ngân sách bắt đầu từ ngày 01 tháng 01 và kết thúc vào ngày 31 tháng 12 năm dương lịch.

      Như vậy, hiện tại Thông tư liên tịch 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC không quy định cụ thể về thời gian chi trả chế độ, do đó, thời gian chi trả cụ thể sẽ căn cứ điều kiện của từng đơn vị để thực hiện thanh toán hoặc tạm ứng tiền lương dạy thêm giờ theo tháng hoặc theo học kỳ cho phù hợp nhưng phải thực hiện trong năm ngân sách (kết thúc vào ngày 31/12 dương lịch).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn