Thời gian dạy hợp đồng có được tính thâm niên nghề giáo không?

Ngày hỏi:03/08/2019

Em đang hợp đồng với trường thcs. Bây giờ em trúng tuyển viên chức giáo viên thpt vị trí giáo viên tin học. Vậy em có được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề giáo không? Em đóng bhxh bắt buộc được 7 năm.

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian dạy hợp đồng có được tính thâm niên nghề giáo không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 1 Thông tư liên tịch 29/2015/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH, có quy định:

      Nhà giáo thuộc danh sách trả lương được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, đang làm nhiệm vụ giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và các trường, trung tâm, học viện thuộc cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội (sau đây gọi tắt là cơ sở giáo dục công lập) được nhà nước cấp kinh phí hoạt động (bao gồm nguồn thu từ ngân sách nhà nước cấp và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định của pháp luật).

      Bên cạnh đó tại Khoản 3 Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo, có quy định:

      Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên. Trong đó có:

      a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

      => Như vậy, theo như thông tin mà bạn cung cấp thì bạn có thời gian làm việc hợp đồng có đóng bhxh 7 năm, trước khi được tuyển dụng chính thức. Thì thời gian làm việc hợp đồng có tham gia bảo hiểm xã hội đó không thuộc thời gian tính để hưởng phụ cấp thâm niên nghề giáo cho bạn.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn