Thời gian làm việc của giáo viên trung học cơ sở và trung học phổ thông trong năm học

Ngày hỏi:24/07/2018

Xin chào, tôi là Băng Thanh. Hiện tại tôi đang tìm hiểu về quy định pháp luật liên quan đến chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông. Trong quá trình tìm hiểu các quy định liên quan đến vấn đề này tôi có rất nhiều thắc mắc chưa giải đáp được. Cho tôi hỏi, theo quy định hiện hành thì Thời gian làm việc của giáo viên trung học cơ sở và trung học phổ thông trong năm học được quy định cụ thể ra sao? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong các bạn giải đáp giúp tôi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 5 Quy định chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT thì Thời gian làm việc của giáo viên trung học cơ sở và trung học phổ thông trong năm học được quy định cụ thể như sau:

      Thời gian làm việc của giáo viên trung học cơ sở và trung học phổ thông trong năm học là 42 tuần, trong đó:

      - 37 tuần dành cho việc giảng dạy và hoạt động giáo dục theo quy định về kế hoạch thời gian năm học.

      - 03 tuần dành cho học tập, bồi dưỡng nâng cao trình độ.

      - 01 tuần dành cho việc chuẩn bị năm học mới.

      - 01 tuần dành cho việc tổng kết năm học.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Thời gian làm việc của giáo viên trung học cơ sở và trung học phổ thông trong năm học. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Trường trung học phổ thông
    Cán bộ giáo viên
    Lớp học trung học cơ sở
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn