Thời gian làm việc, thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:12/12/2016

Thời gian làm việc, thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi là giáo viên cấp 2. Tôi có một thắc mắc kính mong nhận được sự tư vấn của Ban biên tập. Thời gian làm việc, thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Thủy Tiên (tien****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian làm việc, thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên được quy định tại Điều 5 Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT về Chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông như sau:

      1. Thời gian làm việc của giáo viên tiểu học trong năm học là 42 tuần, trong đó:

      a) 35 tuần dành cho việc giảng dạy và các hoạt động giáo dục theo quy định về kế hoạch thời gian năm học.

      b) 05 tuần dành cho học tập, bồi dưỡng nâng cao trình độ.

      c) 01 tuần dành cho việc chuẩn bị năm học mới.

      d) 01 tuần dành cho việc tổng kết năm học.

      2. Thời gian làm việc của giáo viên trung học cơ sở và trung học phổ thông trong năm học là 42 tuần, trong đó:

      a) 37 tuần dành cho việc giảng dạy và hoạt động giáo dục theo quy định về kế hoạch thời gian năm học.

      b) 03 tuần dành cho học tập, bồi dưỡng nâng cao trình độ.

      c) 01 tuần dành cho việc chuẩn bị năm học mới.

      d) 01 tuần dành cho việc tổng kết năm học.

      3. Thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên gồm: nghỉ hè, nghỉ tết âm lịch, nghỉ học kỳ và các ngày nghỉ khác, cụ thể như sau:

      a) Thời gian nghỉ hè của giáo viên thay cho nghỉ phép hằng năm là 02 tháng, được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có);

      b) Thời gian nghỉ tết âm lịch, nghỉ học kỳ theo quy định của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo;

      c) Các ngày nghỉ khác theo quy định của Bộ Luật lao động.

      Căn cứ kế hoạch năm học, quy mô, đặc điểm, điều kiện cụ thể của từng trường, Hiệu trưởng bố trí thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên một cách hợp lý theo đúng quy định.

      Trên đây là quy định về Thời gian làm việc, thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn