Thời gian tập sư có được tính thâm niên giáo viên?

Ngày hỏi:04/09/2020

Tôi được nhận vào dạy theo hợp đồng tại trường Cao đẳng từ đầu 12/2013. Tôi phải tập sự 1 năm. Sau đó thì được ký hợp đồng dài hạn. Đến đầu 10/2016 tôi cắt hợp đồng để đi học cao học, trong thời gian này tôi vẫn đóng bảo hiểm. Đến đầu 01/2018 tôi có quyết định biên chế chính thức vào trường. Vậy tôi đã đủ điều kiện tính thâm niên không và được tính từ khi nào? Tôi xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian tập sư có được tính thâm niên giáo viên?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP có quy định điều kiện, thời gian tính hưởng và thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên:

      - Điều kiện được tính hưởng phụ cấp thâm niên: Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

      - Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên

      + Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục;

      + Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian quy định tại điểm a khoản này để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

      - Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên

      + Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

      + Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

      + Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

      + Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

      Như vậy, bạn phải giảng dạy đủ 05 năm (60 tháng) thì sẽ được hưởng phụ cấp thâm niên. Thời gian tập sự, thời gian bạn cắt hợp đồng để học cao học không được tính vào thời gian hưởng phụ cấp thâm niên.

      + Từ 12/2014 đến 10/2016: 23 tháng

      + Từ 1/2018 đến nay là: 32 tháng

      Như vậy đến nay bạn mới giảng dạy 55 tháng, còn 5 tháng nữa bạn mới được hưởng phụ cấp thâm niên (Tháng 2/2021).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Phụ cấp thâm niên
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn