Thời hạn nộp hồ sơ để miễn giảm học phí cho học sinh, sinh viên

Ngày hỏi:25/10/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi. Thời gian nộp hồ sơ miễn Giảm học phí được quy định như thế nào ạ? Nay đã sắp cuối học kỳ I rồi tôi mới nộp hồ sơ để xin miễn Giảm học phí. Nhưng nhà trường không chấp nhận với lý do là đã hết thời hạn

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm b Khoản 1 Điều 5 Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH, có quy định:

      - Trong vòng 45 ngày kể từ ngày khai giảng năm học, cha mẹ (hoặc người giám hộ) trẻ em học mẫu giáo, học sinh phổ thông, học viên học chương trình trung học cơ sở và trung học phổ thông học ở các trung tâm giáo dục thường xuyên; học sinh, sinh viên, học viên học ở các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học có Đơn đề nghị miễn, giảm học phí và hỗ trợ chi phí học tập và bản sao giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng miễn, giảm học phí và hỗ trợ chi phí học tập gửi cơ sở giáo dục;

      => Như vậy, theo quy định trên thì thời hạn để nộp hồ sơ miễn giảm học phí là 45 ngày kể từ ngày khai giảng. Với trường hợp của bạn nếu quá thời hạn nêu trên thì việc nhà trường từ chối nhận hồ sơ là đúng chứ không sai.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn