Thời hạn xét công nhận tốt nghiệp THCS năm học 2019 - 2020

Ngày hỏi:27/04/2020

Cho tôi hỏi với tình hình dịch bệnh như hiện nay thì thời hạn xét công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở năm nay có khác gì so với năm trước không? Nhờ hỗ trợ!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hạn xét công nhận tốt nghiệp THCS năm học 2019 - 2020
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Quyết định 736/QĐ-BGDĐT năm 2020 sửa đổi, bổ sung khoản 3, khoản 4 và khoản 5 Điều 1 Quyết định 2071/QĐ-BGDĐT năm 2017 như sau:

      - Kết thúc học kỳ I trước ngày 20/01.

      - Hoàn thành chương trình giáo dục học kỳ II trước ngày 11/7 và kết thúc năm học trước ngày 15/7.

      - Xét công nhận hoàn thành chương trình tiểu học và xét công nhận tốt nghiệp trung học Cơ sở trước ngày 31/7.

      - Hoàn thành tuyển sinh vào lớp 10 trước ngày 15/8.

      - Báo cáo về Bộ Giáo dục và Đào tạo: Tình hình chuẩn bị năm học và tình hình tổ chức khai giảng trước ngày 10/9; sơ kết học kỳ I trước ngày 30/01; tổng kết năm học, báo cáo kết quả thực hiện các tiêu chí thi đua và đề nghị xét khen thưởng năm học trước ngày 15/8.

      => Như vậy, do ảnh hưởng của dịch bệnh nên thời hạn xét công nhận tốt nghiệp trung học Cơ sở năm học 2019 - 2020 sẽ kéo dài hơn so với những năm trước đây. Cụ thể thời hạn xét năm nay sẽ kéo dài đến hết ngày 30/7, trong khi đó thời hạn của các năm trước là đến hết ngày 14/6.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn