Thu hồi giấy chứng nhận kiểm định chất lượng cơ sở giáo dục đại học

Ngày hỏi:10/07/2017

Giấy chứng nhận kiểm định chất lượng cơ sở giáo dục đại học bị thu hồi trong trường hợp nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Thành Tâm hiện đang sống và làm việc tại Bình Dương. Tôi được biết về việc kiểm định chất lượng cơ sở giáo dục đại học. Sau khi kiểm định chất lượng cơ sở giáo dục đại học nếu trường đại học đạt tiêu chuẩn thì sẽ được cấp giấy chứng nhận kiểm định chất lượng cơ sở giáo dục đại học. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi giấy chứng nhận kiểm định chất lượng cơ sở giáo dục đại học bị thu hồi trong trường hợp nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thu hồi giấy chứng nhận kiểm định chất lượng cơ sở giáo dục đại học
    (ảnh minh họa)
  • Thu hồi giấy chứng nhận kiểm định chất lượng cơ sở giáo dục đại học được quy định tại Điều 48 Quy định về kiểm định chất lượng cơ sở giáo dục đại học ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGDĐT Quy định về kiểm định chất lượng cơ sở giáo dục đại học do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành, theo đó: 

    Trường hợp Giấy chứng nhận kiểm định chất lượng giáo dục còn thời hạn giá trị mà cơ quan quản lý nhà nước về giáo dục phát hiện có gian dối trong quy trình kiểm định chất lượng hoặc cơ sở giáo dục không còn đáp ứng yêu cầu của tiêu chuẩn đánh giá chất lượng giáo dục thì cơ quan quản lý nhà nước về giáo dục đề nghị Giám đốc tổ chức kiểm định chất lượng giáo dục quyết định thu hồi Giấy chứng nhận kiểm định chất lượng giáo dục.

    Như vậy cơ sở giáo dục đại học bị thu hồi giấy chứng nhận kiểm định chất lượng giáo dục trong 02 trường hợp. Trường hợp thứ nhất cơ quan quản lý nhà nước về giáo dục phát hiện sự gian dối trong quy trình kiểm tra chất lượng cơ sở giáo dục dẫn đến việc đánh giá không đúng. Trường hợp thứ hai là cơ sở giáo dục đại học không còn đáp ứng tiêu chuẩn theo quy định. Mức đạt tiêu chuẩn là tất cả các tiêu chí đều đạt từ mức 3,5 điểm trở lên và không tiêu chuẩn nào có điểm trung bình dưới 2,0 điểm. 

    Trên đây là tư vấn về thu hồi giấy chứng nhận kiểm định chất lượng cơ sở giáo dục đại học. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 12/2017/TT-BGDĐT. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn. 

    Chào thân ái và chúc sức khỏe! 


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:





ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn