Thủ tục chuyển trường đối với học sinh cấp 2

Ngày hỏi:21/07/2020

Con em đang ở miền Tây với ông bà nội (Trà Vinh) nay em muốn đón cháu theo em về Bình Phước quê em, cháu học xong lớp 6 rồi nay em xin chuyển trường cho con em từ Trà Vinh lên Bình Phước em cần làm những thủ tục gì ạ? Em xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thủ tục chuyển trường đối với học sinh cấp 2
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 4 Quyết định 51/2002/QĐ-BGDĐT quy định học sinh cấp 2 được chuyển trường trong trường hợp sau:

      - Học sinh chuyển nơi cư trú theo cha hoặc mẹ hoặc người giám hộ.

      - Học sinh có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn về gia đình hoặc có lý do thực sự chính đáng để phải chuyển trường.

      Như vậy, nếu con bạn thuộc 2 trường hợp trên sẽ được chuyển trường.

      Lưu ý: Nơi cư trú bao gồm nơi tạm trú hoặc nơi thường trú.

      Thủ tục chuyển trường đối với học sinh trung học cơ sở như sau:

      Hồ sơ chuyển trường gồm:

      - Đơn xin chuyển trường do cha hoặc mẹ hoặc người giám hộ ký.

      - Học bạ (bản chính).

      - Bằng tốt nghiệp cấp học dưới (bản công chứng).

      - Bản sao giấy khai sinh.

      - Giấy chứng nhận trúng tuyển vào lớp đầu cấp trung học phổ thông quy định cụ thể loại hình trường được tuyển (công lập hoặc ngoài công lập).

      - Giấy giới thiệu chuyển trường do Hiệu trưởng nhà trường nơi đi cấp.

      - Giấy giới thiệu chuyển trường do Trưởng phòng Giáo dục và Đào tạo (đối với cấp trung học cơ sở); Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo (đối với cấp trung học phổ thông) nơi đi cấp (trường hợp xin chuyển đến từ tỉnh, thành phố khác).

      - Các giấy tờ hợp lệ để được hưởng chế độ ưu tiên, khuyến khích trong học tập, thi tuyển sinh, thi tốt nghiệp (nếu có).

      - Hộ khẩu hoặc Giấy chứng nhận tạm trú dài hạn hoặc quyết định điều động công tác của cha hoặc mẹ hoặc người giám hộ tại nơi sẽ chuyển đến với những học sinh chuyển nơi cư trú đến từ tỉnh, thành phố khác.

      - Giấy xác nhận của chính quyền địa phương nơi học sinh cư trú với những học sinh có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn về gia đình.

      Nơi nhận hồ sơ.

      - Chuyển trường trong cùng tỉnh, thành phố: Hiệu trưởng nhà trường nơi đến tiếp nhận hồ sơ và xem xét, giải quyết theo quy định của Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo.

      - Chuyển trường đến từ tỉnh, thành phố khác: Phòng Giáo dục và Đào tạo nơi đến tiếp nhận và giới thiệu về trường theo nơi cư trú, kèm theo hồ sơ đã được kiểm tra.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thủ tục chuyển trường
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn