Tiêu chí xác định chỉ tiêu tuyển sinh tiến sĩ, thạc sĩ

Ngày hỏi:19/04/2018

Tiêu chí xác định chỉ tiêu tuyển sinh tiến sĩ, thạc sĩ được quy định như thế nào? Xin chào quý Ban biên tập, tôi tên Tuấn Kiệt, sinh sống và làm việc tại hải Phòng, trong quá trình tìm hiểu về xác định chỉ tiêu tuyển sinh trình độ trung cấp, cao đẳng các ngành đào tạo giáo viên; trình độ đại học, thạc sĩ, tiến sĩ. Tôi có vấn đề thắc mắc nhờ Ban biên tập hỗ trợ, cụ thể: Tiêu chí xác định chỉ tiêu tuyển sinh tiến sĩ, thạc sĩ được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Tôi chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 10 Thông tư 06/2018/TT-BGDĐT quy định về xác định chỉ tiêu tuyển sinh trình độ trung cấp, cao đẳng các ngành đào tạo giáo viên; trình độ đại học, thạc sĩ, tiến sĩ do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành, tiêu chí xác định chỉ tiêu tuyển sinh tiến sĩ, thạc sĩ được quy định như sau:

      a) Tiêu chí số lượng nghiên cứu sinh, học viên cao học tối đa trên 01 giảng viên cơ hữu.

      - Đối với các đại học, học viện, các trường đại học:

      Chỉ tiêu

      Giảng viên cơ hữu ngành phù hợp

      GS

      PGS

      TS

      Chỉ tiêu nghiên cứu sinh tối đa trên 01 giảng viên

      5

      4

      3

      Chỉ tiêu học viên cao học tối đa trên 01 giảng viên

      7

      5

      3

      - Đối với viện nghiên cứu khoa học được phép đào tạo trình độ tiến sĩ:

      Chỉ tiêu

      Giảng viên cơ hữu ngành phù hợp

      GS

      PGS

      TS

      Chỉ tiêu nghiên cứu sinh tối đa trên 01 giảng viên

      3

      2

      1

      b) Tiêu chí cơ sở vật chất và thiết bị: Cơ sở giáo dục đại học xác định chỉ tiêu tuyển sinh phải đảm bảo đủ cơ sở vật chất, phòng thí nghiệm, trang thiết bị thực hành, thư viện, giảng đường, phòng làm việc giảng viên, người hướng dẫn, nghiên cứu sinh và học viên phù hợp với yêu cầu của ngành, chuyên ngành và loại chương trình đào tạo.

      c) Tiêu chí nhu cầu lao động của thị trường, yêu cầu phát triển kinh tế - xã hội: Cơ sở giáo dục đại học xác định chỉ tiêu tuyển sinh phải căn cứ nhu cầu lao động của thị trường, yêu cầu phát triển kinh tế - xã hội của quốc gia, địa phương và của ngành.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Tiêu chí xác định chỉ tiêu tuyển sinh tiến sĩ, thạc sĩ. Để biết thêm thông tin chi tiết, vui lòng xem thêm tại Thông tư 06/2018/TT-BGDĐT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn